Bài 22. Luyện tập chương II: Kim loại

TN

Ngâm một lá sắt có khối lượng 28g trong 250ml dung dịch CuSO4. Sau khi phản ứng
hoàn toàn, người ta lấy thanh sắt ra khỏi dung dịch, rửa nhẹ, làm khô thì cân nặng 28,8g.
a) Hãy viết phương trình hóa học.
b) Tính nồng độ CM của dung dịch CuSO4.

HD
12 tháng 11 2016 lúc 13:12

Khối lượng thanh sắt tăng 28,8 - 28 = 0,8 gam

PTHH: Fe + CuSO4 ===> FeSO4 + Cu

56 g__ 1 mol_____________64 gam ____ tăng 64 - 56 = 8 gam

5,6 g__0,1 mol____________6,4 gam ____ tăng 6,4 - 5,6 = 0,8 ga,

CM(CuSO4) = 0,1 / 0,25 = 0,4M

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
RG
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
UT
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
AM
Xem chi tiết