CHƯƠNG VI: DUNG DỊCH

CN

Nếu hàm lượng % của kim loại R trong muối cacbonat là 40% thì hàm lượng % của kim loại R trong muối photpho là bao nhiêu.

NN
21 tháng 8 2018 lúc 5:44

Đặt CTHH của muối cacbonat của kim loại R là \(R_2\left(CO_3\right)_n\)

Ta có: hàm lượng % của kim loại R trong muối cacbonat là 40%

=> \(40=\dfrac{2R.100}{2R+60n}\)

=> 20n = R

n 1 2 3 4
R 20 40 60 80

- Sau khi lập bảng trên ta thấy, n = 2 thì R = 40 (Ca)

=> CTHH của muối cacbonat đó là CaCO3

- CTHH của kim loại R (tức là Ca) trong muối cacbonat là: Ca3(PO4)2

- Hàm lượng % của kim loại Ca trong muối photphat là

\(\%Ca=\dfrac{3.40.100}{40.3+95.2}=38,71\%\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
ON
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
GT
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết