Bài 21. Nhiệt năng

PH

Muốn có 100 lít nước ở nhiệt độ 35 độ C thì phải đổ bao nhiêu lít nước đang sôi vào bao nhiêu lít nước ở 15 độ C . Lấy nhiệt dung riêng của nước là 4190 j/kg*k

LD
28 tháng 4 2017 lúc 21:33

Gọi m1 là khối lượng nước sôi cần đổ vào

=> 100 - m1 là khối lượng nước ở 15oC cần đổ vào

Qtỏa = Qthu \(\Leftrightarrow\) \(m_1.c.\Delta t_1=\left(100-m_1\right).c.\Delta t_2\)

\(\Rightarrow\) m1= \(\dfrac{100.\Delta t_2}{\Delta t_1+\Delta t_2}=\dfrac{100.\left(35-15\right)}{\left(100-35\right)+\left(35-15\right)}\)=23,53kg

Thể tích nước sôi cần đổ : 23,53l

Thể tích nước ở 15oC : 100-23,53 = 76,5 l

Vậy phải đổ 23,53 lít nước đang sôi vào 76,5 lít nước ở 15 độ C

Bình luận (0)
PT
28 tháng 4 2017 lúc 21:22

Gọi x là khối lượng nước ở 15 0 C và y là khối lượng nước đang sôi .

x + y = 100 kg (1)

Nhiệt lượng y kg nước toả ra là :

\(Q_1=y\cdot4190\cdot\left(100-35\right)\)

Nhiệt lượng x kg nước ở 15 độ C thu vào để nóng lên là :

\(Q_2=x\cdot4190\cdot\left(35-15\right)\)

Theo pt cân bằng nhiệt ta có :

\(x\cdot4190\cdot\left(35-15\right)=y\cdot4190\cdot\left(100-35\right)\) (2)

Giải hệ phương trình (1) và (2) ta được :

\(x\approx76,5\left(kg\right);y\approx23,5\left(kg\right)\)

Vậy phải đổ 23,5 lít nước đang sôi vào 76,5 lít nước ở 15 độ C .

Bình luận (0)
NR
28 tháng 4 2017 lúc 21:52

Hỏi đáp Vật lý

\(\Leftrightarrow x=\dfrac{4190.\left(35-15\right)}{4190.\left(100-15\right)y}\)

\(\Rightarrow x\approx2,35y\)

Từ (1) ta có:

\(y+2,35y=100\)

\(\Leftrightarrow4,35y=100\Rightarrow y=23,5kg\)

\(\Rightarrow x=100-23,5=76,5kg\)

Hỏi đáp Vật lý

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NV
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
KJ
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết