Bài 2. Vận tốc

LT

Một xe đạp đi từ A đến B dài 42 km. 1/3 quãng đường đầu đi với vận tốc 12km/h sau đó xe hư phải sửa mất 15 phút. Để đến B đúng giờ dự định thì trên quãng đường còn lại người này phải đi với vận tốc bao nhiêu ? Ghi tóm tắt luôn ạ

Thank nhìu

Nguyễn Văn Thành @Ma Đức Min @Tran Van Phuc Huy Dương Nguyễn

TH
28 tháng 10 2018 lúc 17:46

S=42km

S1=1/3S=42/3=14(km)

v=12km/h

t1=15 phút =0,25h

v'=? km/h

Giải:

thời gian dự đinh của người đó khi đi từ A đến B là:

t=\(\dfrac{S}{v}=\dfrac{42}{12}=3,5\left(h\right)\)

Thời gian người đó đi trên 1/3 quãng đường đầu là:

t2=\(\dfrac{S_1}{v}=\dfrac{14}{12}=1,166\left(h\right)\)

thời gian mà người đó phải đi trên quãng đường còn lại là:

t'=t-(t1+t2)=3,5-(0,25+1,166)=2,084(h)

Quãng đường còn lại dài:

S''=S-S'=42-14=28(km)

Vận tốc phải đi là:

v'=\(\dfrac{S''}{t'}=\dfrac{28}{2,084}\approx13,43\)(km/h)

_____Vì ko có casio nên thông cảm_________

Bình luận (10)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết