Bài 10. Lực đẩy Ác-si-mét

NA

Một vật có thể tích là 0,1N/m khối ,có trọng lượng riêng là 7000N/m khối

a)Nhúng ngập vật vào dầu(trọng lương riêng của dầu là 8000N/m khối .Tính lực đẩy Ac si mét tác dụng lên vật.

b)Nếu buông tay vật chìm hay nổi ? Tại sao?tính độ lớn lực đẩy Ac si met tác dụng vào vật lúc này.

NK
16 tháng 12 2019 lúc 9:21

Tóm tắt:

\(V=0,1N/m^3\)

\(d_v=7000N/m^3\)

\(d_d=8000N/m^3\)

______________________

\(F_A=?N\)

\(F_A'=?N\)

Giải:

a) Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật:

\(F_A=d_d.V=8000.0,1=800\left(N\right)\)

b) Nếu buông tay vật nổi. Vì \(d_v< d_d\left(7000< 8000\right)\)

\(P=d_v.V=7000.0,1=700\left(N\right)\)

=> \(P< F_A\)

=> \(F=100N\)

Thể tích phần gỗ chìm:

\(V_c=\frac{P}{d_d}=\frac{700}{8000}=0,0875\left(m^3\right)\)

Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật:

\(F_A=d_d.V_c=8000.0,0875=700\left(N\right)\)

Ko chắc.

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TV
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết