Bài 27. Cơ năng

LN

Một vật có khối lượng 400g được ném thẳng đứng lên cao với v=10m/s biết vị trí ném cách mặt đất 1m chọn mặt đất làm móc thế năng . Lấy g=10m/s^2

A/ tính động năng , thế năng ,cơ năng

B/ hãy tính độ cao của vật khi v=5m/s

C/ tính độ cao cực đại mà vật đại được thế năng cực đại động năng cực tiểu

DQ
18 tháng 3 2020 lúc 8:56

a. Động năng của vật tại vị trí ném là

\(W_đ=\frac{1}{2}mv^2=\frac{1}{2}.0,4.10^2=20\) J

Thế năng của vật là

\(W_t=mgh=0,4.10.1=4\) J

Cơ năng của vật là

\(W=W_đ+W_t=20+4=24\) J

b. Thế năng của vật khi vận tốc là 5 m/s là

\(W_t=W-W_đ=24-\frac{1}{2}.0,4.5^2=19\) J

Độ cao của vật lúc đó là

\(h=\frac{W_t}{mg}=\frac{19}{0,4.10}=4,75\) m

c. Độ cao cực đại vật đạt được là

\(h_{max}=\frac{W_{tmax}}{mg}=\frac{W}{mg}=\frac{24}{0,4.10}=6\) m

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
01
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết