Chương 4: BẤT ĐẲNG THỨC, BẤT PHƯƠNG TRÌNH

HH

Một tàu chở hàng đi từ thành phố HCM với vận tốc 36km/h. Sau đó 2h một tàu chở khách cũng đi từ đó với vận tốc 48km/h đuổi theo và gặp tàu hàng. Nếu tàu hàng xuất phát từ 6h sáng thì đến mấy h gặp tàu khách?

XT
1 tháng 5 2017 lúc 20:16

Gọi thời gian tàu chở hàng đi được cho đến khi gặp tàu chở khách là x giờ(x>0)

=>Thời gian tàu chở khách đã đi là:x-2(giờ)

Quãng đường tàu chở hàng đã đi:36x(km)

Quãng đường tàu chở khách đã đi là:48(x-2)(km)

Theo bài ra ta có phương trình:

36x=48(x-2)

<=>36x=48x-96

<=>12x=96

<=>x=8(giờ)

Thời điểm 2 tàu gặp nhau là:6+8=14(giờ)

Vậy...

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
PQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết