Bài 10. Lực đẩy Ác-si-mét

NN

một quả cầu sắt rỗng nổi trong nước.tìm thể tích phần rỗng biết khối lượng của quả cầu là 500g,KLR của sắt là 7,8g/cm3và nước ngập 2/3 thể tích quả cầu.

MM
23 tháng 1 2019 lúc 20:17

Hỏi đáp Vật lý

lần sau chú ý câu hỏi tương tự

Bình luận (0)
JS
23 tháng 1 2019 lúc 20:31

đổi 500g=0,5kg
7,8g/cm3=7800kg/m3
gọi thể tích phần rỗng là Vr
gọi thể tích phần đặc là Vđ
gọi thể tích toàn vật là V
Vì vật trên mặt nước nên FA=P
⇔dn.Vc=P=10m
⇔dn.\(\dfrac{2}{3}V\)=10m (1)
⇔V=\(\dfrac{10m}{\dfrac{2}{3}d_n}\)
⇔=\(\dfrac{10m}{\dfrac{2}{3}10D_n}\)
⇔=\(\dfrac{3}{2}\).\(\dfrac{m}{D_n}\) (2)
thay (2) vào (1) ta được
Vr=\(\dfrac{3}{2}.\dfrac{m}{D_n}-\dfrac{m}{D_đ} \)
=\(\left(\dfrac{3}{2D_n}-\dfrac{1}{D_đ}\right)m\)
=\(\left(\dfrac{3}{2.1000}-\dfrac{1}{7800}\right)0,5\)
=6,858m3

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
WR
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
VA
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết