Chương I- Cơ học

H24

Một quả cầu bằng đồng được treo vào lực kế thì lực kế chỉ 4,45N. Nhúng chìm quả cầu vào rượu thì lực kế chỉ bao nhiêu .. N ? Biết drượu= 8000N/m3 , dđồng= 89000N/m3

DT
15 tháng 7 2017 lúc 13:32

Ta có:

Thể tích quả cầu là:

\(V=\dfrac{P}{d}=\dfrac{4,45}{89000}=0.00005\left(m^3\right)\)

Lực đây Ác si mét đã tác dụng lên vật là:

\(F_A=d.V=8000.0,00005=0,4\left(N\right)\)

Do đó nếu nhúng chìm quả cầu vào rượu thì lực kế chỉ:

\(P-F_A=4,45-0,4=4,05\left(N\right)\)

Vậy.............

Bình luận (1)
HH
15 tháng 7 2017 lúc 10:44

có P = 4,45 N

Thể tích quả cầu là:

V= \(\dfrac{P}{d}\)= \(\dfrac{4,45}{89000}=0,00005\left(m^3\right)\)

Lực đẩy của Asimet tác dụng lên vật đó là:

\(F_A=d.V=8000.0,00005=0,4\left(N\right)\)Suy ra:

Lực kế chỉ : 4,45- 0,4= 4,05 (N)

Bình luận (0)
DN
15 tháng 7 2017 lúc 10:48

Thể tích của quả cầu đó là:

V = P : d = 4,45 : 89 000 = 0,00005 (m3)

Lực đẩy Ac-si-mét tác dụng lên vật là:

FA = d . V = 8 000 . 0,00005 = 0,4 (N)

Khi nhúng quả cầu vào rượu thì lực kế chỉ:

4,45 - 0,4 = 4,05 (N)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
NR
Xem chi tiết
RC
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
NR
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết