Ôn tập học kỳ II

TA

Một oxit kim loại A ( chưa rõ hóa trị ) có tỉ lệ khối lượng oxi \(\dfrac{3}{7}\%A\). Tìm công thức của oxit kim loại

H24
22 tháng 5 2017 lúc 20:03

Gọi A là nguyên tử khối kim loại , tổng số phần khối lượng oxi và kim loại A

Ta có : \(\dfrac{3}{7}\%O+\%A=\dfrac{10}{7}\%\)

Mặt khác %O + %A = 100%

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%A=70\%\\\%O=30\%\end{matrix}\right.\)

Gọi n là hóa trị của kim loại A , ta có công thức oxit là : A2On . Ta có tỉ lệ khối lượng :

\(\dfrac{2A}{70}=\dfrac{16n}{30}\)\(\Rightarrow A=\dfrac{56n}{3}\)

Kim loại thường có hóa trị từ I đến III

Lập bảng :

n I II III
A 18,7 37,3

56

Chọn n = 3 \(\Rightarrow\) A là Fe ( M = 56 )

Bình luận (1)
TD
22 tháng 5 2017 lúc 20:16

Ta có : %A + %O + 100%

Mà oxit kim loại này có tỉ lệ khối lượng với oxi là \(\dfrac{3}{7}\%A\) nên suy ra :

%A + \(\dfrac{3}{7}\%A\) = 100%

\(\Leftrightarrow\) %A ( \(1+\dfrac{3}{7}\) ) = 100%

\(\Leftrightarrow\) %A = \(\dfrac{100\%}{1+\dfrac{3}{7}}\)

\(\Leftrightarrow\) %A = 70% \(\Leftrightarrow\) %O = 30%

Gọi công thức phân tử của oxit kim loại A là AxOy ( x , y nguyên dương )

Ta có công thức phân tử của oxit kim loại A là AxOy nên A có hóa trị là \(\dfrac{2y}{x}\)

Ta lại có : \(\dfrac{\%A}{\%O}=\dfrac{70\%}{30\%}=\dfrac{7}{3}\)

\(\Rightarrow\dfrac{M_A.x}{M_O.y}=\dfrac{7}{3}\)

\(\Rightarrow\dfrac{M_A.x}{16y}=\dfrac{7}{3}\)

\(\Rightarrow M_A=\dfrac{56}{3}.\dfrac{2y}{x}\)

Ta có :

\(\dfrac{2y}{x}=1\Rightarrow M_A=\dfrac{56}{3}\) ( loại )

\(\dfrac{2y}{x}=2\Rightarrow M_A=\dfrac{112}{3}\) ( loại )

\(\dfrac{2y}{x}=\dfrac{8}{3}\Rightarrow M_A=\dfrac{448}{9}\) ( loại )

\(\dfrac{2y}{x}=3\Rightarrow M_A=56\) ( nhận )

Tra bảng tuần hoàn ta thấy MA = 56 là kim loại Fe .

Ta lại có : \(\dfrac{2y}{x}=3\)

\(\Rightarrow x:y=2:3\)

Chọn x = 2 ; y = 3 .

Vậy công thức phân tử của oxit kim loại A là Fe2O3 .

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết