Bài 3. Chuyển động thẳng biến đổi đều

NT

Một ôtô rời bến chuyển động nhanh dần đều ( vận tốc đầu bằng 0 ) với gia tốc a = 0,5 m/s2. Cần bao nhiêu thời gian để vận tốc đạt đến v = 36 km/h và trong thời gian đó ôtô đã chạy được quãng đường là bao nhiêu?

HK
5 tháng 8 2020 lúc 20:01

Thời gian cần thiết là:

\(a=\frac{v-v_0}{t}\Leftrightarrow t=\frac{v-v_0}{a}=\frac{10}{0,5}=20\left(s\right)\)

uãng đường đi trong thời gian đó là:

\(S=v_0t+\frac{1}{2}at^2=\frac{1}{2}.0,5.20^2=100\left(m\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
T1
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết