Bài 3. Chuyển động thẳng biến đổi đều

LD

Một oto đi qua A với vận tốc 36km/h chuyển động nhanh dần đều với gia tốc 2m/s² để đến B. 
a) Tính quãng đường oto đi được trong 3 phút 
b) Tính vận tốc oto đạt được sau 1 phút 

NG
9 tháng 11 2021 lúc 21:50

a)Đổi: \(v_0=36\)km/h=10m/s

   Vận tốc vật sau 3s:

   \(v=v_0+at=10+2\cdot3=16\)m/s

   Quãng đường vật đi sau 3s:

   \(v^2-v^2_0=2aS\Rightarrow S=\dfrac{v^2-v^2_0}{2a}=\dfrac{16^2-10^2}{2\cdot2}=39m\)

b)Vận tốc oto sau \(t=1'=60s\) là:

   \(v'=v_0+at=10+2\cdot60=130\)m/s

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
TA
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết