Chương I- Động học chất điểm

TL

Một ô tô đang chuyển động với vận tốc 72km/h thì tài xế nhìn thấy chướng ngại vật ở cách 80m liền hãm phanh . a) Xe chuyển động chậm dần đều với gia tốc 2m/s^2.Hỏi xe có đâm vào chướng ngại vật không?Vì sao? b) Để xe không đâm vào chướng ngại vật thì gia tốc của xe phải thỏa mãn điều kiện nào?

TK
26 tháng 9 2021 lúc 10:11

Đổi 72km/h=20m/s

Thời gian xe đi được từ khi hãm phanh đến lúc dừng lại với gia tốc là 2 m/s^2

\(t=\dfrac{v-v_0}{a}=\dfrac{0-20}{-2}=10\left(s\right)\)

Quãng đường xe đi được từ khi hãm phanh đến lúc dừng lại với gia tốc là 2 m/s^2

\(s=20\cdot10-\dfrac{1}{2}\cdot2\cdot10^2=100\left(m\right)\)

Vì quãng đường xe đi được kể từ khi hãm phanh đến khi dừng thẳng lại trong th ko có vật cản là 100 m lớn hơn khoảng cách từ xe đến vật cản là 80

nên với gia tốc là 2m/s^2 thì xe sẽ đụng vật cản

Để xe ko đâm vào chướng ngại vật 

Thì\(s\le80\)

\(\Rightarrow\dfrac{v^2-v_0^2}{2a}\le80\Rightarrow\dfrac{0^2-20^2}{2\cdot a}\le80\Rightarrow a\le-2,5\)

Vậy với gia tốc hơn 2,5 m/s^2 thì xe ko đâm vào chướng ngại vật

Bình luận (0)
EC
26 tháng 9 2021 lúc 10:10

Đổi 72km/h = 20m/s

a, Quãng đường xe cần đi để dừng lại:

Ta có: \(v^2-v^2_0=2as\Leftrightarrow s=\dfrac{v^2-v^2_0}{2a}=\dfrac{0^2-20^2}{2.\left(-2\right)}=100\left(m\right)\)

  ⇒ Xe sẽ đâm vào chướng ngại vật ( do 80 < 100)

b, Để xe ko đâm vào chướng ngại vật thì s < 80

Ta có: \(v^2-v^2_0=2as\Leftrightarrow a=\dfrac{v^2-v^2_0}{2s}< \dfrac{0^2-20^2}{2.80}=-2,5\left(m/s^2\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TL
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết