Bài 24. Công thức tính nhiệt lượng

TM

Một nồi kim loại có m=2kg chứa 2kg nước ở 20 độ C. Người ta cung cấp một nhiệt lượng 6412kJ để nồi nước tăng lên đến 90 độ C

a) tính nhiệt lượng cung cấp cho nước

b) tính nhiệt lượng cung cấp cho ấm kim loại

c) tính nhiệt dung riêng của kim loại

H24
19 tháng 4 2018 lúc 21:08

Gọi c1 là nhiệt dung riêng của kim loại

Taco nhiệt lượng cần cung cấp cho nồi Nước nóng Lên 90 độ là Q=(m1c1+m2c2).(t2-t1)=6412000

=>(2.c1+2.4200).(90-20)=6412000=>c1=41600J/kg. K

Nhiệt lượng cung cấp cho ấm kim loại là Q1=m1c1.(90-20)=5824000J

Nhiệt lượng cung cấp cho Nước là Q2=Q-Q1=588000J

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
KJ
Xem chi tiết