Chương I- Cơ học

TA

một người nặng 48k sống ở tầng 4 của một căn hộ mỗi ngày người đó đi hai lần từ dưới tầng 1 lên nhà. Biếu cầu thang giữa hai tần có 22 bậc , mỗi bậc cao 18cm

Tính

a)Công mà người đó phải thực hiện mỗi ngày

b)Biết thời gian mà người đó đi từ tầng 1 lên tầng 4 là 2 phút.Tính công suất của người đó?

NV
26 tháng 11 2017 lúc 8:32

Tóm tắt :

\(m=48kg\)

\(h_x=18cm\)

a) \(A=...?\)

b) \(P=...?\)

GIẢI :

a) Cầu thang có 22 bậc thì cao :

\(h_c=22.h_x22.18=396\left(cm\right)=3,96\left(m\right)\)

Trọng lượng của người này là :

\(P=m.10=48.10=480\left(N\right)\)

Mỗi ngày đi hai lần thì người này đi tổng cộng :

\(4.2=8\left(tầng\right)\)

Vậy tổng cộng số bậc mà người này phải đi là:

\(h=8.h_c=31,68\left(m\right)\)

Công mà người đó phải thực hiện mỗi ngày là :

\(A=F.s=P.h=480.31,68=15206,4\left(J\right)\)

b) Ta có :\(t=2'=120s\)

Tổng thời gian đi từ tầng 1 lên tầng 4 mỗi ngày của người này :

\(t'=2.t=120.2=240s\)

Công suất của người đó là :

\(P=\dfrac{A}{t}=\dfrac{15206,4}{240}=63,36\left(W\right)\)

Tham khảo nhé ! không biết có sai chỗ nào không?

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
NG
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
EA
Xem chi tiết