Chương II- Động lực học chất điểm

DA

Một người kéo kiện hàng có khối lượng m=10kg trượt đều trên mặt phẳng nằm ngang bằng một sợi dây. Sợi dây hợp với mặt phẳng ngang một góc α=30\(^o\) , hệ số ma sát μ=0.25. Lực kéo của người đó bằng bao nhiêu?

HH
19 tháng 12 2019 lúc 18:45

Theo định luật II Niu-tơn:

\(\overrightarrow{F}+\overrightarrow{P}+\overrightarrow{N}+\overrightarrow{F_{ms}}=0\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}Ox:F.\cos\alpha-F_{ms}=0\\Oy:F.\sin\alpha+N=P\end{matrix}\right.\)

\(\Leftrightarrow F.\frac{\sqrt{3}}{2}-\mu.\left(mg-F.\frac{1}{2}\right)=0\)

\(\Leftrightarrow\frac{\sqrt{3}}{2}F-0,25.10.10+0,25.\frac{1}{2}.F=0\)

\(\Leftrightarrow F\approx25,23\left(N\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
6 tháng 12 2019 lúc 23:16

lol

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết