Bài 16. Cơ năng

HQ
Một người dùng ròng rọc động để nâng một vật lên cao 10 m với lực kéo ở đầu dây tự do là 150N hỏi người đó thực hiện công là bao nhiêu? Xin cảm ơn
H24
20 tháng 12 2020 lúc 20:12

Ta có:

+ Khi dụng ròng rọc động cho ta lợi hai lần về lực thì thiệt hai lần về đường đi

Độ cao cần đưa vật lên là h=10mh=10m => quãng đường di chuyển qua ròng rọc:s=2h

=2.10

=20ms

 

+ Công người đó thực hiện là:A=Ph

=Fs

=150.20

=3000J

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
HQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MQ
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
28
Xem chi tiết
QY
Xem chi tiết
A8
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết