Chương I- Cơ học

TN

Một người dùng mặt phẳng nghiêng dài 4m để kéo một vật có khối lượng 100 kg lên cao 1m. Tính độ lớn của lực kéo ( Bỏ qua ma sát )

PL
23 tháng 3 2018 lúc 13:24

Giải:

Trọng lượng của vật là:

\(P=10.m=10.100=1000\left(N\right)\)

Công để nâng vật là:

\(A_1=P.h=1000.1=1000\left(J\right)\)

Vì không có lực ma sát cản trở nên công sinh ra khi dùng mặt phẳng nghiêng đúng bằng công nâng vật, hay:

\(A_2=A_1=1000\left(J\right)\)

Độ lớn của lực kéo vật trên mặt phẳng nghiêng là:

\(A_2=F.s\Rightarrow F=\dfrac{A_2}{s}=\dfrac{1000}{4}=250\left(N\right)\)

Vậy độ lớn của lực kéo vật là: 250N

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
YN
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết