Chương I- Cơ học

MM

người ta dùng một mặt phẳng nghiêng dài 6m để kéo 1khối lượng 120kg lên cao 2m a.Tính trọng lượng của vật b. Tính lực kéo vật lên nếu bỏ qua ma sát

TP
29 tháng 3 2021 lúc 22:30

tóm tắt: l=6m

            m=120 kg

            h=2m

            P=?, F=?

                                           lời giải

a) trọng lượng của vật là: P=10m=120.10=1200N

ta có: F.l= P.h

do đó lực kéo vật là P.h:l=1200.2:6=400N

vậy trọng lượng của vật b là 1200N.  lực kéo vật lên nếu bỏ qua ma sát là 400N

Bình luận (0)
TP
29 tháng 3 2021 lúc 22:30

tick gúp mình nha.

cảm ơn bạn và chúc bạn học tốt

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TD
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
YN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết