Bài 2. Vận tốc

BS

Một người dự định đi xe máy từ A đến B cách nhau 100 km trong thời gian 2,5 giờ. Nhưng khi đi được \(\dfrac{3}{5}\) quãng đường thì phải nghỉ lại tại C mất 12 phút. Hỏi để đến B đúng thời gian dự định thì đoạn đường còn lại người đó phải đi với vận tốc là bao nhiêu

an
24 tháng 7 2018 lúc 21:19

Vận tốc người đó dự định đi :

v =\(\dfrac{S}{t}\) =\(\dfrac{100}{2,5}=40\) (km/h)

Thời gian người đó di \(\dfrac{3}{5}S\) la :

t1 =\(\dfrac{3S}{5v}\) = \(\dfrac{3S}{5.40}=\dfrac{3S}{200}\)=\(\dfrac{300}{200}\)=1,5

Thời gian còn lại người đó phải đi :

t2 = t - t1 -\(\dfrac{1}{5}\) = \(2,5-1,5\) - \(\dfrac{1}{5}\) = \(\dfrac{4}{5}\)

Quag đường còn lại người đó phải đi là :

S2 = \(\dfrac{2}{5}S\) =40 (km)

Vận tốc người đó phải đi đến đến đúng thời gian dự định :

v' =\(\dfrac{S_2}{t_2}\)=\(\dfrac{40}{\dfrac{4}{5}}\) =50 (km/h)

Vậy vận tốc ...........

Bình luận (0)
NV
24 tháng 7 2018 lúc 22:19

Tóm tắt:

\(s=100km\)

\(t=2,5h\)

\(s_{thựctế}=\dfrac{3}{5}s\)

\(t_{nghỉ}=\dfrac{12}{60}=0,2\left(h\right)\)

\(v'=?\)

GIẢI :

Vận tốc theo dự định của người đi xe máy từ A đến B là :

\(v=\dfrac{s}{t}=\dfrac{100}{2,5}=40\left(km/h\right)\)

Khi đi được 3/5 quãng đường thì nghỉ tại C, vậy quãng đường đi được là :

\(s'=\dfrac{3}{5}s=\dfrac{3}{5}.100=60\left(km\right)\)

Thời gian người đó đi 3/5 quãng đường là :

\(t'=\dfrac{s'}{v}=\dfrac{60}{40}=1,5\left(h\right)\)

Thời gian còn lại người đó cần phải đi là:

\(t_{cl}=t-t_{nghỉ}-t'=2,5-0,2-1,5=0,8\left(h\right)\)

Quãng đường còn lại người đó cần phải đi là :

\(s_{cl}=s-s'=100-60=40\left(km\right)\)

Để đến B đúng thời gian dự định thì đoạn đường còn lại người đó phải đi với vận tốc là:

\(v'=\dfrac{s_{cl}}{t_{cl}}=\dfrac{40}{0,8}=50\left(km/h\right)\)

Vậy để đến B đúng thời gian dự định thì đoạn đường còn lại người đó phải đi với vận tốc là 50km/h.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NF
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết