Bài 1. Chuyển động cơ học

TM

Một người đi xe đạp có vận tốc trung bình là 10 km/h trong 1 giờ . Người này ngồi nghỉ một khoảng thời gian rồi đi tiếp với vận tốc trung bình 12 km/h trong 30 phút . Cho biết vận tốc trung bình của người này trên cả đoạn đường là 8 km/h . Tìm thời gian nghỉ của người đó

giải hộ mình vs ạ!!!!!!!

DQ
25 tháng 3 2020 lúc 16:00

Quãng đường người đó đi được là

\(S=S_1+S_2=v_1t_1+v_2t_2\)

Thay số theo giả thiết được

\(S=10.1+12.0,5=16\) km

Vận tốc trung bình trên cả đoạn đường là

\(v_{tb}=\frac{S}{t}\Rightarrow t=\frac{S}{v_{tb}}=\frac{16}{8}=2\) h

Thời gian nghỉ là

\(\Delta t=t-t_1-t_2=0,5\) h

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
25 tháng 3 2020 lúc 16:01

Tik nha!!

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
25 tháng 3 2020 lúc 16:01

Mk chi gui link thui:https://hoc24.vn/hoi-dap/question/827045.html

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
TN
25 tháng 3 2020 lúc 16:01

giải

đổi 30phút=0,5h

gọi \(t1\) là thời gian nghỉ

quãng đường đi được trong 1h đầu là 10km

quãng đường 30phút tiếp theo là 6km

tổng quãng đường đi được là 16km

\(vtb=\frac{s_t}{t_t}\)

\(\Rightarrow8=\frac{16}{t1+1+0,5}\)

\(\Rightarrow t1=\frac{1}{2}h=30\)phút

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
RP
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
XK
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
AK
Xem chi tiết