Bài 2. Vận tốc

NK

Một người đi bộ trên quãng đường đầu dài 300m với vận tốc trung bình 1,5m/s. Ở quãng đường sau dài 900m người đó chạy bộ mất thời gian 5 phút. Vận tốc trung bình của người đó trên cả hai quãng đường là:

NG
27 tháng 11 2021 lúc 16:09

undefined

Bình luận (1)
H24
27 tháng 11 2021 lúc 16:09

Đổi:5 phút=300 giây

Thời gian đi bộ trên quãng đường đầu:

     \(v_1=\dfrac{s_1}{t_1}\)\(t_1=\dfrac{s_1}{v_1}=\dfrac{300}{1,5}=200\)(giây)

Vận tốc trung bình của người đó trên cả hai quãng đường:

     \(V_{tb}=\dfrac{s_1+s_2}{t_1+t_2}=\dfrac{300+900}{200+300}=2,4\)(m/s)

Bình luận (1)
H24
27 tháng 11 2021 lúc 16:09

\(v_{tb}=\dfrac{s'+s''}{t'+t''}=\dfrac{300+900}{\left(300:1,5\right)+\left(5\cdot60\right)}=2,4\left(\dfrac{m}{s}\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
DM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết