Luyện tập

TM

một mảnh vườn hình chữ nhật có nửa chu vi là76m.Chiều rộng bằng 60% chiều dài.

a. tính diện tích của mảnh vườn đó 

b.người ta sử dụng 8% mảnh vườn làm lối đi.Tính diện tích lối đi

AT
2 tháng 1 2022 lúc 21:02

một mảnh vườn hình chữ nhật có nửa chu vi là76m.Chiều rộng bằng 60% chiều dài.

a. tính diện tích của mảnh vườn đó 

b.người ta sử dụng 8% mảnh vườn làm lối đi.Tính diện tích lối đi

a, 60%=6/10

Tổng số phần bằng nhau là:

6+10=16 (phần)

Chiều dài HCN đó là:

76÷16×10=47,5 (m)

Chiều rộng HCN là:

76-47,5=28,5 (m)

Diện tích HCN là:

47,5×28,5=1353,75 (m²)

b, Diện tích lối đi là:

1353,75×8%=108,3 (m²)

Đáp số: a, 1353,75m²

             b, 108,3m²

Bình luận (0)
NT
2 tháng 1 2022 lúc 21:03

a: Diện tích là:

\(976^2\cdot\dfrac{3}{8}\cdot\dfrac{5}{8}=223260\left(m^2\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TH
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
VK
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết