Bài 32. Nội năng và sự biến thiên nội năng

NA

Một lượng khí áp suất 2.10⁴ N/m² có thể tích 6l được nung nóng. Đẳng áp khí nở ra và có thể tích 8l. Tính:

a) Công do khí thực hiện (A= 40J)

b) Độ biến thiên nội năng của khí. Biết khi đun nóng khí nhận được nhiệt lượng 100J (∆U = 60J)

TQ
20 tháng 6 2020 lúc 22:02

Một lượng khí áp suất 2.10⁴ N/m² có thể tích 6l được nung nóng. Đẳng áp khí nở ra và có thể tích 8l. Tính:

a) Công do khí thực hiện (A= 40J)

b) Độ biến thiên nội năng của khí. Biết khi đun nóng khí nhận được nhiệt lượng 100J (∆U = 60J)

a. Công do khí thực hiện:

\(A=P.\Delta V=2.10^4\left(\frac{8}{1000}-\frac{6}{1000}\right)=40J\)

b.

Khí thực hiện công : \(A=-40J\)

Khí nhận nhiệt lượng: \(Q=100J\)

Độ biến thiên nội năng của khí:

\(\Delta U=A+Q=-40+100=60J\)

#trannguyenbaoquyen

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
BM
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết