Chương 4. Đại cương về hóa học hữu cơ

TT

Một loại khoáng có chứa 13.77%Na; 7.18% Mg; 57.48%O; 2.39% H và còn lại là nguyên tố X, Xác định của khoáng đó

LH
14 tháng 7 2016 lúc 10:59

Hàm lượng :
%X = 100% - 13.77% - 7.18% - 57.48% - 2.39% = 19.38%
Cân bằng số oxi hóa trong hợp chất:



⇒X = 5.33 y
A=A+1:5,33.A
(Ở đây A có vai trò của y)
Sau đó ấn =...= đến khi A=6
ta được kết quả tích gần bằng 32
Vậy X là S (lưu huỳnh)

Na: Mg: O:H:S=2:1:12:8:2
Công thức khoáng:


hay 

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
MM
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết