Ôn tập học kỳ II

NA

Một hỗn hợp X có khối lượng 40 gam đồng (\(II\)) oxit và sắt (\(III\)) oxit, trong đó đồng (\(II\)) oxit chiếm 60% về khối lượng. Cho X tác dụng hoàn toàn với khí hiđro ở nhiệt độ cao.

a. Viết phương trình phản ứng xảy ra, thể tích khí hiđro cần dùng ở đktc cà khối lượng mỗi kim loại thu được?

b. Nếu dùng kẽ hoặc sắt tác dụng với axit HCl để điều chế ra lượng H2 trên thì cần dùng kim loại nào để khối lượng kim loại cần dùng là nhỏ nhất ?

QN
25 tháng 4 2017 lúc 9:58

a) PTHH(1): CuO + 2H2 --t°--> H2O + Cu

mCuO = \(\dfrac{m_{hh}.\%mCuO}{100\%}=\dfrac{40.60\%}{100\%}=24g\)

nCuO = \(\dfrac{m}{M}=\dfrac{24}{64+16}=0,3mol\)

V H2(pt1) = n.22,4 = 0,3.22,4 = 6,72l

mCu = n.M = 0,3.64 = 19,2g

PTHH(2): Fe2O3 + 3H2 --t°--> 3H2O + 2Fe

mFe2O3 = mhh-mCuO = 40-24 = 16g

nFe2O3 = \(\dfrac{m}{M}=\dfrac{16}{2.56+3.16}=0,1mol\)

V H2 = n.22,4 = 3.0,1.22,4 = 6,72l

mFe = n.M = 2.0,1.56 = 11,2g

Bình luận (0)
QN
25 tháng 4 2017 lúc 10:00

a) V hiđro cần dùng: V1+V2 = 6,72+6,72 = 13,44l

Bình luận (0)
QN
25 tháng 4 2017 lúc 10:08

b) PTHH(3): Zn + 2HCl --t°--> ZnCl2 + H2

n Zn = \(\dfrac{0,6.1}{1}=0,6mol\)

mZn = n.M = 0,6.65 = 39g

PTHH(4): Fe + 2HCl --t°--> FeCl2 + H2

nFe = \(\dfrac{0,6.1}{1}=0,6mol\)

mFe = n.M = 0,6.56 = 33,6g

Vậy cần dùng kim loại sắt để khối lượng kim loại cần dùng là nhỏ nhất.

Bình luận (0)
H24
25 tháng 4 2017 lúc 13:21

a, Ta co pthh

CuO + H2-\(^{t0}\)\(\rightarrow\) Cu + H2O

Fe2O3 + 3H2-\(^{t0}\rightarrow\) 2Fe + 3H2O

Theo de bai ta co

mCuO=\(\dfrac{60.40}{100}=24g\)

mFe2O3=40-24=16g

\(\Rightarrow\) nCuO=\(\dfrac{24}{80}=0,3mol\)

nFe2O3=\(\dfrac{16}{160}=0,1mol\)

Theo pthh1

nH2=nCuO=0,3 mol

Theo pthh 2

nH2=3nFe2O3=3.0,1=0,3mol

\(\Rightarrow\) VH2 = ( 0,3+0,3).22,4=13,44 l

Theo pthh 1

nCu=nCuO=0,3 mol

\(\Rightarrow mCu=0,3.64=19,2g\)

Theo pthh 2

nFe=2nFe2O3=2.0,1=0,2 mol

\(\Rightarrow\) mFe=0,2.56=11,2 g

b, Ta co pthh

Fe + 2HCl \(\rightarrow\) FeCl2 + H2

Zn + 2HCl \(\rightarrow\) ZnCl2 + H2

Theo pthh

nFe=nH2=0,6 mol

\(\Rightarrow\) mFe=0,6.56=33,6 g

nZn=nH2=0,6 mol

\(\Rightarrow\) mZn=0,6.65=39 g

Ta co

mFe=33,6 g < mZn=39 g

Vay phai dung kim loai sat (Fe) tac dung voi axit HCl de khoi luong kim loai can dung la nho nhat

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MC
Xem chi tiết
YT
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
PV
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết