Bài 23: Bài luyện tập 4

TN

Một hỗn hợp khí X gồm 5.6 lít CO2, 11.2 lít O2 , 15.68 lít N2 và 8.96 lít H2. Các khí đều ở đktc. Hãy tính

a, Tổng số mol khí

b, Khối lượng của hỗn hợp khí

c, % theo thể tích của mỗi khí trong X

TT
28 tháng 10 2017 lúc 18:07

nCO2=0,25(mol)

nO2=0,5(mol)

nN2=0,7(mol)

nH2=0,4(mol)

a;

\(\sum\)nX=0,25+0,5+0,7+0,4=1,85(mol)

b;

\(\sum\)mX=0,25.44+32.0,5+0,7.28+0,4.2=47,4(g)

c;

\(\sum\)VX=5,6+11,2+15,68+8,96=41,44(lít)

%VCO2=\(\dfrac{5,6}{41,44}.100\%=13,5\%\)

%VO2=\(\dfrac{11,2}{41,44}.100\%=27\%\)

%VN2=\(\dfrac{15,68}{41,44}.100\%=37,8\%\)

%VH2=100-37,8-27-13,5=21,7%

Bình luận (0)
HT
24 tháng 1 2020 lúc 11:44
https://i.imgur.com/D54WhJU.jpg
Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
LM
Xem chi tiết
MS
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
MS
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết