CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

HN

một hỗn hợp khí gồm H2 và N2 có M =21,5g. Tính phần trăm the thể tích mỗi khí trong hỗn hợp?

H24
13 tháng 1 2021 lúc 22:09

Coi \(n_{khí} = 1(mol)\)

Gọi \(n_{H_2} = a(mol) ; n_{N_2} = b(mol)\)

Ta có :

a + b = 1

2a + 28b = 1.21,5

Suy ra a = 0,25 ; b = 0,75

Vậy :

\(\%V_{H_2} = \dfrac{0,25}{1}.100\% = 25\%\\ \%V_{N_2} = 100\% - 25\% = 75\%\)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
TH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết