Chương I- Điện tích. Điện trường

BT

Một electron chuyển động không vận tốc đầu từ bản âm sang bản dương. Biết hiệu diện thế giữa hai bản tụ là 400V, khoảng cách giữa 2 bản tụ là 1,5cm. Hai bản tụ được dặt trong chân khôg tốc độ của electron khi vừa tới bản dương là bao nhiêu m/s ?

NT
25 tháng 9 2019 lúc 12:47

electron đi từ bảng âm sang bảng dương, chịu lực tác dụng của điện trường

theo định lí động năng

\(W_đ=A_{nl}\) (Anl :công ngoại lực)

\(\Leftrightarrow\frac{1}{2}.m.v^2-\frac{1}{2}.m.v_0^2=U.q\).cos1800

\(\Leftrightarrow\frac{1}{2}.m.v^2=-U.q\)

me=9,1.10-31kg

qe=-1,6.10-19C

\(\Rightarrow v\)=11859989,07m/s

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TA
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BA
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
QD
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết