Bài 5: Giải bài toán bằng cách lập hệ phương trình

PD

Một đội thợ mỏ khai thác than , theo kế hoạch mỗi ngày khai thác được 55 tấn than . Khi thực hiện , mỗi ngày đội khai thác được 60 tấn than . Do đó , đội đã hoàn thành kế hoạch trước 2 ngày mà còn vượt mức 15 tấn than . Hỏi theo kế hoạch , đội phải khai thác bao nhiêu tấn than ??????

NT
2 tháng 3 2018 lúc 18:21

Gọi số m khối đội phải khai thác theo kế hoạch là x (tấn) Điều kiện x > 0
số ngày hoàn thành theo kế hoach là x/50
Số than thực tế khai thác được là x+13
Số ngày thực tế làm theo năng suất mới là: (x+13)/57
đội đã hoàn thành kế hoạch trước 1 ngày nên ta có phương trình:
x/50 - (x+13)/57 = 1
<=> 57x - 50x - 650 = 2850
<=> 7x = 3500
<=> x = 500 (thỏa mãn ĐK)
Vậy số than đội phải khai thác theo kế hoạch là 500 tấn than

Bình luận (0)
LD
2 tháng 3 2018 lúc 19:44

đúng thì thôi sai thì bạn sửa hộ nha

Gọi số m khối đội phải khai thác theo kế hoạch là x (tấn) Điều kiện x > 0
số ngày hoàn thành theo kế hoach là x/50
Số than thực tế khai thác được là x+13
Số ngày thực tế làm theo năng suất mới là: (x+13)/57
đội đã hoàn thành kế hoạch trước 1 ngày nên ta có phương trình:
x/50 - (x+13)/57 = 1
<=> 57x - 50x - 650 = 2850
<=> 7x = 3500
<=> x = 500 (thỏa mãn ĐK)
Vậy số than đội phải khai thác theo kế hoạch là 500 tấn than

Bình luận (0)
H24
12 tháng 4 2019 lúc 14:51

Gọi x(tấn) là tổng số than khai thác theo kế hoạch(x>0)

Số than khai thác theo thực tế là: x+15 (tấn)

Thời gian thực hiện theo kế hoạch là: x55x55 (ngày)

Thời gian thực hiện theo thực tế là: x+1560x+1560 (ngày)

Theo đề ra ta có pt:

x55x+1560=2x55−x+1560=2

12x66011(x+15)660=13202⇔12x660−11(x+15)660=13202

12x11x165=1320⇔12x−11x−165=1320

x165=1320⇔x−165=1320

x=1485⇔x=1485

Vậy tổng số than khai thác theo kế hoạch là 1485(tấn)

Bình luận (1)
H24
12 tháng 4 2019 lúc 14:57

Gọi x (tấn) là tổng số than khai thác theo kế hoạch (x>0)

Số than khai thác theo thực tế là: x+15 (tấn)

Thời gian thực hiện theo kế hoạch là: \(\frac{x}{55}\)( ngày)

Thời gian thực hiện theo thực tế là: \(\frac{x+15}{60}\) (ngày)

Theo đề ra ta có pt:

\(\frac{x}{55}-\frac{x+15}{60}=2\)

\(\Leftrightarrow\frac{12x}{660}-\frac{11(x+15)}{660}=\frac{1320}{2}\)

\(\Leftrightarrow12x-11x-165=1320\)

\(\Leftrightarrow x-165=1320\)

\(\Leftrightarrow x=1485\)

Vậy tổng số than khai thác theo kế hoạch là 1485 (tấn)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
K2
Xem chi tiết