6. Một cuộn dây dẫn có điện trở 20Ω đc quấn bằng dây vonfam có tiết diện 0,5 mm2 và điện trở suất 5,5.10^-8 Ωm. a) tính chiều dài dây. b) Mắc thêm điện trở có trị số 10Ω nối tiếp với cuộn dây trên vào hiệu điện thế 9V. Tính hiệu điện thế giữa hai đầu cuộn dây. * 1
1. Khi đặt một hiệu điện thế 9V vào hai đầu cuộn dây dẫn có cường độ dòng điện chạy qua nó là 0,3 A. Tính chiều dài của dây dẫn trên biết dây dài 6m thì có điện trở là 3Ω * 1 điểm
Dây xoắn của một bếp điện dài 7m, tiết diện 0,1mm^2 và điện trở suất là 1,1.10-6Ω.m a) tính điện trở của dây xoắn b)bếp đc sd với hđt 220v .hãy tính công suất của bếp và nhiệt lượng tỏa ra của bếp trong thời gian
Câu 8. Giữa 2 điểm AB có hiệu điện thế 0⁰=36V người ta mắc // 2 điện trở R1=40Ω ; R2=60Ω a) tính điện trở tương đương của đoạn mạch b) tính cường độ dòng điện qua mỗi dòng điện qua mạch chính c) tính công suất của toàn mạch d) mắc thêm 1 bóng đèn + có ghi 12V~24V nói tiếp mạch trên . Đèn Đ có sáng bình thương không tại sao?
2. Có hai đoạn dây đồng chất cùng tiết diện có chiều dài lần lượt là L1 và L2. Đặt cùng một hiệu điện thế vào hai đầu dây thì cường độ dòng điện qua mỗi dây lần lượt là I1 và I2. Biết I2 = 2/3. I1. Hỏi L2/L1 = ? *
1.nếu 2 điện trở R1,R2 mắc nối tiếp và R1=2R2 thì hiệu điện thế 2 đầu điện trở là A) U1=2U2 B) U1=4U2 C)U1=U2 D)2U1=U22.cường độ dòng điện chạ qua dây dẫn tỉ lệ nghịch vs điện trở của dây dẫn.nếu điện trở tăng 2,5 lần thì cường độ dòng điện :A) giảm 2,5 lần B) tăng 2,5 lần C)giảm 5 lần D)tăng 5 lần3.nếu 2 bóng đèn Đ1 (6V-3W) và Đ2 (6V-6W) mắc nối tiếp vào mạch điện 6V thìA) đèn 1 sáng hơn đèn 2 B)đèn 2 sáng hơn đèn 1 C) 2 đèn sáng = nhau D)2 đèn cháy4. nếu 2 dây dẫn = đồng cùng chiều dài có tiết diện và điện trở tương ứng là S1,R1 và S2=2S1,R2 thì:A) R1=4R2 B) R1=2R2 C)R2=4R1 D)R2=2R15.các thiết bị sau hoạt động đúng công suất định mức.Trường hợp nào dòng điện sinh công nhều nhất?A)bóng đèn dây tóc 220V-75W hoạt động trong 10h B)bàn là 220V-1200W hoạt động trong 20' C) máy sấy tóc 220V-900W hoạt động trong 2/3 h D) nồi cơm điện 220V-600W hoạt động trong 30'6.khi ko có dòng điện trong dây dẫn kim nam châm song song vs dây dẫn .khi có dòng điện kim nam châm sẽ:A) quay 1 vòng cho tới khi song song vs dây dẫn B)quay lệch 1 góc so vs dây dẫn C)quay tới khi vuông góc vs dây dẫn D)ko dịch chuyển
phụ thuộc vào hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn
tỉ lệ thuận với dòng điện qua dây dẫn
càng lớn thì dòng điện qua nó càng nhỏ.
càng nhỏ thì dòng điện qua nó càng nhỏ
Câu 5: Điện trở tương đương của đoạn mạch gồm hai điện trở mắc nối tiếp bằng và
và
và
và
Câu 6: Dòng điện chạy qua một dây dẫn có cường độ khi nó được mắc vào hiệu điện thế
. Muốn dòng điện chạy qua dây dẫn có cường độ
thì hiệu điện thế đặt vào hai đầu dây dẫn là
3
2
Câu 10: Hai đoạn bằng dây đồng, cùng chiều dài, có tiết diện và điện trở tương ứng làmot doan mach dien gom 3 dien tro R1=2 ôm, R2=4 ôm,R3=6 ôm mắc song song. Biết cường độ dòng điện qua R3=0.6 ampe. tính
a, điện trở tương đương của đoạn mạch
b,cường độ dòng điện qua R1. R2
Ngta đặt một đường dây cáp dài 400m để tải một dòng điện 300mA và muốn hiệu điện thế giữa hai đầu dây là 1,5V. a) Tính điện trở lớn nhất của dây cáp. b) Biết điện trở suất của dây cáp là 1,7.10^-8 Ωm. Tính tiết diện dây. c) Tính khối lượng dây cáp biết khối lượng riêng 8900kg/m3