Chương I- Điện học

PV

Một dây dẫn bằng nhôm có điện trở R = 50 Ω. Hỏi một dây nhôm khác có cùng tiết diện và có chiều dài lớn hơn nó 20 % thì có điện trở là bao nhiêu ?

TD
20 tháng 12 2018 lúc 21:26

Ta có: \(R=p\cdot\dfrac{l}{s}=50\left(\Omega\right)\)

Ta lại có: \(l'=120\%\cdot l=\dfrac{6}{5}\cdot l=1,2l\left(m\right)\)

\(\Rightarrow R'=p\cdot\dfrac{l'}{s}=1,2p\cdot\dfrac{l}{s}=1,2R=1,2\cdot50=60\left(\Omega\right)\)

Vậy ........................................

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
MY
Xem chi tiết
QP
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
CO
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết
TF
Xem chi tiết