Bài 9. Sự phụ thuộc của điện trở vào vật liệu làm dây dẫn

QN

Một dây dẫn bằng micron dài 10m,tiết diện bằng 0,5mm² được mắc vào 2 điểm có hiệu điện thế 220V. Cường độ dòng điện chạy qua dân dẫn giá trị là bao nhiêu

H24
23 tháng 10 2021 lúc 14:20

 

Điện trở dây nicrom R   =   ρ l / S   =   ( 1 , 1 . 10 - 6 . 15 ) / ( 0 , 3 . 10 - 6 )   =   55 Ω

Cường độ dòng điện I = U/R = 220/55 = 4A.

Bình luận (0)
H24
23 tháng 10 2021 lúc 14:39

\(R=p\dfrac{l}{S}=1,10.10^{-6}\dfrac{10}{0,5.10^{-6}}=22\Omega\)

\(\Rightarrow I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{220}{22}=10A\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
7L
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
GC
Xem chi tiết
GC
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết