CHƯƠNG II: PHẢN ỨNG HÓA HỌC

DT

một chất có CTHH là XO3 ,tỉ khối của chất này so với oxi là 2,5

-tìm x

- 6,72l khí này ở đktc có khối lượng là bao nhiêu g ?

TH
19 tháng 12 2017 lúc 15:33

Ta có: dX/O2 = 2,5 => MX = 2,5.32 = 80 g/mol

Ta có: X + 3.16 = 80

X + 48 = 80

=> X = 80 - 48 = 32 g/mol

Vậy X thuộc NTHH lưu huỳnh

Kí hiệu: S

nSO3 = V / 22,4 = 6,72 / 22,4 = 0,3 mol

mSO3 = n.M = 0,3 . 80 = 24 g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NQ
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
JN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết