Bài 10. Lực đẩy Ác-si-mét

TM

Một cân đĩa, trên đĩa cân bên
trái có một bình chứa nước, bên phải là một giá
đỡ có treo vật A bằng một sợi dây mảnh, nhẹ.
Khi vật A chưa chạm nước thì cân thăng bằng.
Nối dài sợi dây để vật A chìm hoàn toàn trong
nước và không chạm đáy, trạng thái cân bằng
của cân bị phá vỡ.
Hỏi phải đặt quả cân có trọng lượng bao
nhiêu và vào đĩa cân nào để cân được thăng
bằng trở lại. Cho biết thể tích của vật A là
V=2cm 3 , trọng lượng riêng của nước d=10000
N/m 3 .

JI
17 tháng 2 2020 lúc 21:18

Giải:

Đổi: 2 cm3 = 0,000002 m3

Lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên vật là :

Fa = d.V = 0,000002.10000 = 0,02(N)

Vậy cần tác dụng lên vật A để đĩa cân được thăng bằng 1 lực 0,02 N.

Chúc bạn học tốt@@

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
TN
17 tháng 2 2020 lúc 21:21

giải

đổi \(2cm^3=0,000002m^3\)

lực đẩy ác-si-mét tác dụng lên vật là

\(Fa=d.V=0,000002.10000=0,02\left(N\right)\)

vậy cần tác dụng một lực F=0,02N để đĩa A được thăng bằng

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TA
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HQ
Xem chi tiết