Bài 7. Sự phụ thuộc của điện trở vào chiều dài của dây dẫn

TP

Một bóng đèn khi đèm sáng bình thường có điện trở R1=10 ôm và dòng điện chạy qua đèn khi có cường độ là I=0.8A .Bóng đèn này được mắc nối tiếp với một biến trở và mắc vào hiệu điện thế U=12V

A/ phải điều chỉnh biến trở có trị số điện trở R2 bằng bao nhiêu để bóng đèn sáng bình thường?

B/ biến trở này có điện trở lớn nhất là Rb=25 ôm với cuộn dây dẫn làm bằng hợp kim nikelin có tiết diện 1mm vuông, điện trở suất p=0.4.10^6 ôm mét.Tính chiều dài dây dẫn làm cuộn dây của biến trở

NH
20 tháng 12 2017 lúc 15:52

tự tóm tắt

a, R1 // R2 => I= I1 = I2 = 0,8A

U1= I1.R1 = 0,8.10= 8V

=> U2 = U-U1 = 12 - 8 =4V

=> R2 = U2/I2 = 4/0,8 = 5Ω

b, 1mm2 = 10-6m2 ; p = 0,4.10-6Ωm

Ta co: \(R=\dfrac{l.p}{S}\Rightarrow l=\dfrac{R.S}{p}=\dfrac{25.10^{-6}}{0,4.10^{-6}}=62,5m\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TG
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
ED
Xem chi tiết
ED
Xem chi tiết
UV
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết