Bài 2. Vận tốc

LK

một ấm đồng có khối lượng 500g chứa 2,5 lít nước ở nhiệt độ 25oC . Tính nhiệt lượng tối thiểu cần thiết để đun sôi nước. Biết nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K , của đồng là 380J/kg.K

NT
5 tháng 5 2019 lúc 14:52

Tóm tắt

m1=500g=0,5kg

v2=2,5l => m2=2,5kg

t1=25 ; t2=100

c1=380J/Kg.K

c2=4200J/Kg.K

Q = ?

Giải

Nhiệt lượng ấm đồng cần thu vào để ấm lên là:

Q1 = c1.m1.(t2-t1)=0,5.380(100-25)=14250J

Nhiệt lượng nước trong ấm cần thu để sôi là:

Q2 = c2.m2.(t2-t1)=2.5.4200.(100-25)=787500J

Q=Q1+Q2=14250+787500=801750J

Vậy ...

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TD
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết