Bài 32: Phản ứng Oxi hóa - khử

HD

Mn giúp mình với lớp 8 nha 😁😁
Đốt cháy hoàn toàn 19,5 gam kẽm trong bình đựng khí oxi thu được kém oxit (ZnO)
a.tính khối lượng kẽm oxit thu được
b tính thể tích khí oxi cần dùng ở điều kiện tiêu chuẩn

c dẫn 4,48 lít khí hidro điều kiện tiêu chuẩn qua lượng ZnO thu được ở phản ứng trên sau phản ứng thu được m gam chất rắn. Tính m

H24
22 tháng 5 2020 lúc 22:11

2Zn+O2-to>2ZnO

0,3---0,15------------0,3

nZn=19,5\65=0,3 mol

=>mZnO=0,3.81=24,3g

=>VO2=0,15.22,4=3,36l

H2+ZnO-to>Zn+H2O

nH2=4,48\22,4=0,2 mol

=>mZn=0,2.65=13g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PD
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết