Bài 41: Phenol

HH

Lên men m gam glucozo với hiệu suất 90% lượng CO2 sinh ra hấp thụ hết vào dung dịch nước vôi trong, thu được 10 g kết tủa.khối lượng dung dịch sau phản ứng giản 3,4 g so với kl dd nước vôi trong ban đầu.xác định giá trị của m

BT
28 tháng 5 2020 lúc 17:54

Ta có:

\(m_{giam}=m_{kt}-m_{CO2}\)

\(\Rightarrow m_{CO2}=6,6\left(g\right)\Rightarrow n_{CO2}=0,15\left(mol\right)\)

\(n_{gluzo}=2n_{CO2}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{gluzo}=\frac{0,2.180.100}{90}=67,5\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
QN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PS
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết