Ôn tập học kỳ II

BB

Lập CTHH của hợp chất D biết: 0,2 mol hợp chất D có chứa 9,2g Na; 2,4g C và 9,6g O

DN
6 tháng 9 2021 lúc 21:22

\(m_{D}=9,2+2,4+9,6=21,2(g)\\ M_D=\frac{21,2}{0,2}=106(g/mol)\\ Na_xC_xO_y\\ x:y:z=\frac{9,2}{23} : \frac{2,4}{12} : \frac{9,6}{16}\\ x:y:z=0,4 : 0,2 : 0,6\\ x:y:z=2:1:3\\ CTDGN: (Na_2CO_3)_n=106\\ (106).n=106\\ n=1 \to Na_2CO_3\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết