Bài 21: Tính theo công thức hóa học

DT

Làm ơn giúp mình bài này với ạ

Một kim loại A có hóa t rị không đổi.Nếu hàm lượng phần trăm của kim loại A trong muối Cacbonat là 40% thì hàm lượng phần trăm của kim loại A trong muối Photphat là bao nhiêu?

HA
16 tháng 6 2018 lúc 10:43

Gọi CTTQ của A với muối cacbonat là \(A_2\left(CO_3\right)_x\)

\(\%m_A=40\%\Rightarrow\dfrac{2M_A}{2M_A+60x}=0,4\)

\(\Leftrightarrow1,2M_A=24x\Leftrightarrow M_A=20x\)

A là kim loại nên A có hóa trị I, II, III

Biện luận \(\Rightarrow\) A là Ca

CTTQ của A với muối photphat là \(A_3\left(PO_4\right)_x\)

\(\Rightarrow\%m_A=\dfrac{3.40}{3.40+95.2}.100\approx38,7\%\).

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
AT
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết