Bài 19: Luyện tập về phản ứng oxi hóa khử

PN

Kmno4+ HCl —> kcl + MnCl + Cl + H2O Giả sử hiệu suất phản ứng là 80% . Tính khối lượng của KMnO4 cần dùng để thu được 2,479 lít Cl2 (đktc) (1mol chất khí —> 24,79 lít)

KS
28 tháng 2 2023 lúc 21:54

\(n_{Cl_2}=\dfrac{2,479}{24,79}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH: \(2KMnO_4+16HCl\rightarrow2KCl+2MnCl_2+5Cl_2+8H_2O\)

             0,04<-----------------------------------------------0,1

\(\Rightarrow n_{KMnO_4\left(c\text{ần}.d\text{ùng}\right)}=\dfrac{0,04}{80\%}=0,05\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{KMnO_4}=0,05.158=7,9\left(g\right)\)

Bình luận (0)
LA
28 tháng 2 2023 lúc 21:57

PT: \(2KMnO_4+16HCl\rightarrow2KCl+2MnCl_2+5Cl_2+8H_2O\)

Ta có: \(n_{Cl_2}=\dfrac{2,479}{24,79}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{KMnO_4\left(LT\right)}=\dfrac{2}{5}n_{Cl_2}=0,04\left(mol\right)\)

Mà: H% = 80% \(\Rightarrow n_{KMnO_4\left(TT\right)}=\dfrac{0,04}{80\%}=0,05\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{KMnO_4}=0,05.158=7,9\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
AQ
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết