Bài 15: Định luật bảo toàn khối lượng

BV

Khử sắt từ oxit bằng khí cacbonoxit thu được 16,8 g sắt và 17,6 g khí cacbonic .Tính khối lượng của mỗi chất đã tham gia phản ứng biết khối lượng sắt từ oxit bằng 29/14 lượng khí cacbon oxit đã dùng

NK
22 tháng 5 2017 lúc 19:38

\(Fe_3O_4+4CO-t^o->3Fe+4CO_2\)

Áp dụng ĐLBTKL, ta có: \(m_{Fe_3O_4}+m_{CO}=16,8+17,6=34,4\left(g\right)\)

Đặt khối lượng khí Cacbon Oxit đã dùng là a gam: \(m_{CO}=a\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{Fe_3O_4}=\dfrac{29}{14}a\left(g\right)\)

Ta có: \(\dfrac{29}{14}a+a=34,4\)

\(\Rightarrow a=11,2\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{CO}=11,2\left(g\right)\\m_{Fe_3O_4}=23,2\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
RK
Xem chi tiết
P8
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết