Bài 38: Luyện tập: Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng

BN

Khử m gam bột CuO bằng khí H2 ở nhiệt độ cao thu được hỗn hợp chất rắn X. Để hòa tan hết X cần vừa đủ 1 lít dung dịch HNO3 1M, thu được 4,48 lít NO (đktc). Hiệu suất của phản ứng khử CuO bằng bao nhiêu?

A. 70%

B. 75%

C. 80%

D. 85%

TP
20 tháng 11 2021 lúc 1:04

CuO + H2 \(-^{t^o}\rightarrow\) Cu + H2O     (1)

3Cu + 8HNO3 \(\rightarrow\) 3Cu(NO3)2 + 2NO + 4H2O   (2)

CuO + 2HNO3 \(\rightarrow\) Cu(NO3)2 + 2NO  + 4H2O     (3)

Ta có : nNO = 0,2 mol.

Theo (2) :\( n_{Cu}=\frac{3}{2}n_{NO}=0,3\) mol ; \(n_{HNO_{3}}=\frac{8}{3}n_{NO}=0,8 (mol).\)

Theo (3) : \(n_{CuO}=\frac{1}{2}n_{HNO_{3}}=\frac{1}{2}(1-0,8)=0,1(mol).\)

=> nCuO ban đầu = 0,1 + 0,3 = 0,4 (mol)

Hiệu suất của quá trình khử CuO là :\( H = \frac{0,3}{0,4}.100=75%.\)

=> Chọn B.

Bình luận (0)
CL
22 tháng 11 2021 lúc 12:31

B

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BN
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết