Bài 25: Sự oxi hóa. Phản ứng hóa hợp. Ứng dụng của oxi

DB

Khử hoàn toàn m gam oxit sắt từ (Fe3O4) bằng khí hi đro dư ở nhiệt độ cao. Ngưng tụ toàn bộ hơi nước sinh ra rồi đem cân thì thấy khối lượng nước thu được là 1,8g. Tính giá trị của m. giúp mình nha

H24
22 tháng 3 2020 lúc 20:25

Fe3O4+4H2-->3Fe+4H2O

0,4-------------------------0,1 mol

nH2O=1,8\18=0,1 mol

=>mFe3O4=0,4.232=92,8 g

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết