CHƯƠNG II: PHẢN ỨNG HÓA HỌC

NT

khử hoàn toàn 16g một oxit sắt cần dùng 6,72l khí H2(dktc).Viết pthh xảy ra.Xác định cthh của oxit sắt đó

H24
2 tháng 5 2017 lúc 18:57

Gọi CTTQ: FexOy

nH2=V/22,4=6,72/22,4=0,3(mol)

Theo bài ta có PT:

FexOy + yH2 \(\underrightarrow{t^0}\) Fex + yH2O

1.............y............1........y (mol)

0,3/y <- 0,3 -> 0,3/y ->0,3 (mol)

Theo đề ta có: \(\dfrac{0,3}{y}\).(56x+16y)=16

<=> \(\dfrac{0,3\left(56x+16y\right)}{y}=16\)

=> 16,8x + 4,8y=16y

<=> 16,8x=11,2y

<=> \(\dfrac{x}{y}=\dfrac{11,2}{16,8}=\dfrac{2}{3}\)

=> x=2 , y =3

Vậy CTHH của oxit sắt là :\(Fe_2O_3\)

Nhớ tick nhen ,leuleu chúc bạn học tốt

Đây là cách riêng của mình nghĩ ra ,bạn nào có cách khác thì góp ý với

Bình luận (3)
MD
2 tháng 5 2017 lúc 19:03

Gọi CTHH của oxit sắt là \(Fe_xO_y\)

PTHH:\(Fe_xO_y+yH_2-->xFe+yH_2O\)

ta có \(n_{Fe_xO_y}=\dfrac{16}{56x+16y}\)(1)

\(n_{H_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\)=> \(n_{Fe_xO_y}=\dfrac{0,3}{y}\)(2)

Từ (1) và (2) ta có:

\(\dfrac{16}{56x+16y}=\dfrac{0,3}{y}\)

=> 16y=16,8x+ 4,8y

=> 11,2y=16,8x

=> x/y=2/3 => CTHH là Fe2O3

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
HP
Xem chi tiết
L6
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
YY
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết