Đề kiểm tra 1 tiết chương II : Đề 2

SP

Khử 16,2 gam kẽm oxit (ZnO) bằng khí hiđro. Hãy: a. Viết phương trình phản ứng xảy ra? b. Tính thể tích khí hiđro ở (đktc) cần dùng và khối lượng kẽm(Zn) kim loại thu được?

H24
16 tháng 11 2021 lúc 13:01

a) nZn=0,3(mol

PTHH: 2 Zn + O2 -to-> 2 ZnO

b) nZnO=nZn=0,3(mol)

=>mZnO=81.0,3= 24,3(g)

c) nO2= nZn/2= 0,3/2=0,15(mol)

Số phân tử khí oxi đã p.ứ: 0,15.6.1023=9.1022 (phân tử)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TA
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
5L
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết