Bài 32: Phản ứng Oxi hóa - khử

A8

Khử 16 g Fe2O3 bằng 4,48 lít H2 ở đktc với nhiệt độ cao A viết phương trình hoá học của phản ứng B tính khối lượng Fe tạo thành Ghi rõ giúp e ạ

MN
18 tháng 3 2021 lúc 10:43

nFe = 16/160 = 0.1 (mol) 

nH2 = 4.48/22.4 = 0.2 (mol) 

Fe2O3 + 3H2 -to-> 2Fe + 3H2O 

1/15........0.2.............2/15

=> Fe2O3 dư 

mFe = 2/15 * 56 = 7.467(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết