CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

H24
Khử 12g Fe2O3 bằng khí hiđro. Tính: a. Thể tích khú hiđro(dktc) cần dùng b. Khối lượng sắt thu được sau phản ứng
LA
14 tháng 2 2021 lúc 19:17

PT: \(Fe_2O_3+3H_2\underrightarrow{t^o}2Fe+3H_2O\)

a, Ta có: \(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{12}{160}=0,075\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{H_2}=3n_{Fe_2O_3}=0,225\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{H_2}=0,225.22,4=5,04\left(l\right)\)

b, Theo PT: \(n_{Fe}=2n_{Fe_2O_3}=0,15\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Fe}=0,15.56=8,4\left(g\right)\)

Bạn tham khảo nhé!

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
38
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LS
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết