tóm tắc đề bài : \(\left\{{}\begin{matrix}v_0=10\\S=100\\a=?\end{matrix}\right.\)
ta có : vì ôtô đã chạy thêm được 100m kể từ khi hảm phanh
nên ta có công thức : \(S_{max}\dfrac{-\left(v_0\right)^2}{2a}=100\) \(\Leftrightarrow\dfrac{-\left(10\right)^2}{2a}=100\)
\(\Leftrightarrow\dfrac{-100}{2a}=100\Leftrightarrow2a.100=-100\Leftrightarrow200a=-100\)
\(\Leftrightarrow a=\dfrac{-100}{200}=\dfrac{-1}{2}=-0,5\)
vậy gia tốc của ô tô là \(-0,5\left(m\backslash s^2\right)\)